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HABARI KITAIFA

Mfumo mpya upimaji wa utendaji 
kazi kuwabana maofisa utumishi 
Na James Mwanamyoto, 
DODOMA

MFUMO mpya wa kupima 
utendaji kazi wa watumishi 
wa umma utatumika kubaini 
mikoa na halmashauri amba-
zo zinaongoza kukwepa kutoa 
ufafanuzi wa masuala ya kiu-
tumishi, imeelezwa. 

Halmashauri hizo badala 
ya kutatua masuala hayo, 
huwasilisha barua kwa Ka-
tibu Mkuu UTUMISHI kuomba 
ufafanuzi wa masuala ambayo 
mikoa na halmashauri zina 
uwezo wa kutoa ufafanuzi kwa 
kuzingatia sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo iliyopo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe. 
Jenista Mhagama alisema 
hayo juzi jijini hapa wakati 
akizungumza na wanasheria 
na maofisa utumishi kutoka 
katika sekretarieti za mikoa na 
mamlaka za serikali za mitaa 
kabla ya kufungua kikao kazi 
cha maofisa hao kilicholenga 

kuzitafutia ufumbuzi changa-
moto wanazokabiliana nazo 
katika utekelezaji wa Sheria ya 
Utumishi wa Umma na kanuni 
zake. 

Mhagama alisema mfumo 
huo utawaweka kwenye kun-
di la kutowajibika watumi-
shi wote watakaosababisha 
mikoa na halmashauri zao 
kukwepa kutoa ufafanuzi wa 
masuala ya kiutumishi kwa 
kusingizia kuwa masuala hayo 
yanapaswa kutolewa ufanuzi 
na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma.

Waziri Mhagama alihoji kwa 
nini mwajiri amemwandikia 
barua Katibu Mkuu - Utumishi 
kuomba ufafanuzi wa jambo 
wakati mwajiri huyo anaye ofi-
sa utumishi ambaye akishiriki-
ana vizuri na mwanasheria, 
kwa kutumia nyaraka zilizopo, 
wana uwezo mkubwa wa ku-
litolea uamuzi jambo husika.

“Maofisa utumishi na wa-
nasheria mnapaswa kushiriki-
ana katika kutoa ufafanuzi 

na kufanya uamuzi wa masu-
ala ya kiutumishi kwa mujibu 
wa kanuni, sheria, taratibu 
na miongozo ya kiutumishi  
badala ya kukwepa jukumu 
hilo,” alisema.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Sheria, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Hilda Ka-
bissa, alisema kikao kazi hicho 
kimelenga kuibua na kuzitafu-
tia ufumbuzi changamoto za 
utekelezaji wa Sheria ya Utum-
ishi wa Umma na kanuni zake 
hususani wakati wa kushughu-
likia masuala ya kinidhamu.

Mmoja wa washiriki wa ki-
kao kazi hicho, ambaye ni Ofi-
sa Utumishi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mvomero, Alice 
Lunyata, alisema amejipanga 
kutekeleza maelekezo ya Wa-
ziri ya kupunguza kuwasili-
sha maombi Utumishi ya ku-
patiwa ufafanuzi wa masuala 
ya kiutumishi kwa kuwaele-
keza, kuwapatia ufafanuzi na 
kuwaelimisha watumishi wa 
umma kuhusiana na masuala 

yao kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni, taratibu na miongozo ya 
utumishi wa umma.

Mshiriki mwingine, Ofisa 
Sheria wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Tandahimba, Zuberi 
Sarahani, alsiema yeye pamoja 
na wanasheria wenzake wata-
shirikiana na maofisa utumi-
shi katika kutoa tafsiri sahihi 
ya sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo    ili kupunguza 
idadi ya barua za kuomba 
ufafanuzi.

Naye Mkuu wa Idara ya 
Utawala na Utumishi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya,  
Tamko Ally, alisema baada ya 
kupokea maelekezo ya Waziri, 
watashirikiana na wanasheria 
kusoma nyaraka na kucham-
bua hoja zilizowasilishwa ka-
tika taaasi zao. 

Kikao kazi hicho kilichoan-
daliwa na Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, kilihudhuri-
wa na maafisa utumishi na wa-
nasheria kutoa sekretarieti za 
mikoa 16 na halmashauri 84.

Vifaa kielektroniki 
vitakavyoingizwa 
nchini kukaguliwa
Na Mary Geofrey

KUTOKANA na kuwapo kwa ongezeko 
la taka zitokanazo na vifaa vya kielek-
troniki nchini, serikali imetangaza kuan-
zia Mei 23, mwaka huu vifaa vyote vya 
aina hiyo vinavyoagizwa kutoka nje ya 
nchi vitaanza kukaguliwa.

Hatua hiyo imefuatia maazimio ya 
Mkutano wa Taasisi za Mawasiliano Af-
rika Mashariki (EACO), nchi wanachama 
kuchukua hatua madhubuti za kudhibiti 
uingizaji wa vifaa vya kielektroniki vili-
vyoisha muda wake na ongezeko la taka 
hizo.

Takwimu za mwaka 2019, zinaonye-
sha nchini kuna tani 19,000 za taka 
zitokanazo na vifaa vya kielektroniki 
ambazo nyingi zinakuja kama msaada 
wa vifaa vya mawasiliano nchini kumbe 
vimeisha muda wake na zinazotokana 
na vifaa hivyo kuisha muda wa matumi-
zi. Hatua hiyo ya serikali, ilitangazwa 
jana na Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Mawasiliano (TCRA), John Daffa, 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari.

Aidha, aliwataka watengenezaji na 
waingizaji wa vifaa hivyo, kulipa ada ya 
usimamizi wa taka za kielektroniki kwa 
kila kifaa kinachoingizwa kama gharama 
za usimamizi wa vifaa hivyo vinapofika 
mwisho wa matumizi.

Alisema kuwa kanuni za ubora wa vi-
faa vya mawasiliano ya kielektroniki na 
usimamizi wa taka za kielektroniki za 
mwaka 2020 zinaelekeza kuhakikisha 
vifaa vyote vinavyoingia nchini havijafi-
ka mwisho wa matumizi.

Daffa, alisema kanuni hizo zinataka 
kuhakikisha kuwa vifaa vyote vilivyofika 
mwisho wa matumizi vinapelekwa kwa 
watoa huduma wenye leseni za kuku-
sanya, kukarabati au kuendesha mitam-
bo ya kuchakata vifaa vya mawasiliano 
pale vinapofika mwisho wa matumizi.

Daffa alisema TCRA ina jukumu la 
kusajili taarifa za vifaa vya mawasiliano 
ya  kielektroniki ambavyo vimeingizwa 
au kutengenezwa nchini pamoja na ku-
weka makubaliano na watoa huduma 
waliopewa leseni kwa ajili ya kukusanya 
na kuendesha mitambo ya kuchakatwa 
taka za kielektroniki.

Alisema baada ya maombi yao 
kupokelewa, uchambuzi na tathmini 
kuhusiana na vifaa vitakavyoingizwa 
pamoja na ada ya usimamizi wa taka 
za kielektroniki itafanyika ili kuruhusu 
hatua za utekelezaji.

Uingizaji wa vifaa vya mawasiliano 
nchini, alisema unahitaji leseni tofauti 
yaani Importation License na vifaa vy-
ote vitakavyoingizwa nchini vinatakiwa 
kuhakikiwa ili kutathmini ulinganifu na 
mwingiliano wakati wa matumizi.

Hata hivyo, alisema kuwa mtumiaji 
wa vifaa vya mawasiliano ya kielektron-
iki hatahusika katika gharama hizo na 
kwamba hakutakuwa na ongezeko la 
gharama za ununuzi wa vifaa hivyo hapa 
nchini.

Alisisitiza kuwa TCRA itashirikiana na 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), katika usimamizi wa taka 

Botswana waja kujifunza  kuhusu TEHAMA
Na Frank Monyo

WATAALAM kutoka Ofisi 
ya Kumbukumbu na Nyaraka  
Botswana wametembelea  
Ofisi za Wakala wa Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 
kwa lengo la kujifunza taasisi 
hiyo inavyotumia mifumo ya 
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA).

Kaimu Mkurugenzi wa Idara 
ya Kumbukumbu na Nyara-
ka za Serikali wa Botswana, 
Gopolang Maakwe, alisema 
jana kuwa nchi yake iko katika 
mchakato wa kutengeneza 
mfumo wake wa ofisi mtandao 
kwa ajili ya kurahisisha utoaji 
huduma kwa wananchi.

Akizungumza alipotembe-
lea Ofisi za OSHA na kufanya 
kikao na menejimenti,  alise-
ma wameona ni muhimu kuji-

funza kwa nchi ambazo zime-
piga hatua katika matumizi ya 
mifumo hiyo.

“Tumekuja hapa kujifunza 
namna ambavyo Tanzania im-
efanikiwa kujenga na kutumia 
mfumo wa ofisi mtandao ka-
tika taasisi zake zaidi ya 200. 
Tuliposikia Tanzania wame-
fanikiwa katika eneo hili, tu-
kaona ni vyema akawa mshiri-
ka wetu katika azma yetu ya 
kuhakikisha serikali nzima 
ya Botswana inaingia katika 
matumizi ya ofisi mtandao 
kuanzia mwaka 2024/25,” 
alisema Maakwe.

“Katika ziara hii tumefurahi 
kusikia kwamba mfumo unao-
tumika Tanzania umeandali-
wa kwa kutumia wataalam wa 
ndani, hivyo hata uangalizi na 
matengenezo yake hayataku-
wa na gharama kubwa kwani 

mara nyingi uundaji wa mi-
fumo ya TEHEMA umekuwa 
ukitegemea watoa huduma 
wa nje ya serikali jambo amba-
lo limekuwa likiongeza ghara-
ma za uendeshaji,” aliongeza. 
Aliishukuru OSHA na serikali 
ya Tanzania kwa ujumla kwa 
ukarimu na kuahidi kwamba 
wataendelea kuja kujifunza 
zaidi hadi hapo watakapoka-
milisha mfumo wa nchi yao.

Kaimu Mkurugenzi wa Us-
alama wa OSHA, Dk. Jerome 
Materu, alimshukuru Rais  Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuiwezesha OSHA kutumia 
mfumo wa ofisi mtandao na 
mifumo mingine ya serikali 
ambayo imesaidia kuongeza 
ufanisi katika utendaji wa 
OSHA.

“Mfumo wa ofisi mtandao 
pamoja na mifumo mingine 

iliyoandaliwa na serikali yetu 
imesaidia sana kupunguza 
urasimu na kutuongezea kasi 
ya kuwahudumia Watanzania. 
Sisi OSHA tunao mfumo wetu 
wa ndani wa usimamizi wa 
taarifa za maeneo ya kazi nchi-
ni ujulikanao kama WIMS am-
bao tunautumia sambamba 
na mfumo wa ofisi mtandao 
na mifumo mingine ya serikali 
katika kuwahudumia wadau 
wetu,” alisema. 

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, kabla ya kuanza ku-
tumia mifumo hiyo kulikuwa 
na changamoto katika upati-
kanaji wa huduma za OSHA. 
Cheti cha usajili wa eneo la 
kazi kilikuwa kinapatikana 
baada ya siku saba huku cheti 
cha kukidhi viwango vya us-
alama na afya kikiandaliwa 
kwa mwezi mzima.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Dodoma, 
Rosemary 
Senyamule 
akizun-
gumza 
wakati 
akifun-
gua kikao 
kazi cha 
wadau wa 
elimu jijini 
Dodoma 
juzi. PICHA: 
PETER MK-
WAVILA


